Chấp hành án treo – Có được đăng ký kết hôn?

Tin liên quan

Đang chấp hành án treo có được kết hôn.

Câu hỏi của bạn: Hiện nay tôi đang bị chấp hành án treo. Vậy tôi đang chấp hành án treo có được kết hôn hay không? Tôi xin cảm ơn!

Câu  trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến phòng tư vấn luật hôn nhân gia đình – Hướng Dẫn Luật của Công ty Hướng Dẫn Luật. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi đưa ra quan điểm như sau:

1. Căn cứ pháp lý về việc đang chấp hành án treo có được kết hôn

– Luật hôn nhân gia đình năm 2014

– Nghị định 126/2014 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân gia đình

đang chấp hành án treo có được kết hôn

TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH MIỄN PHÍ – 1900888

2. Nội dung tư vấn về việc đang chấp hành án treo có được kết hôn

Đăng ký kết hôn là thủ tục pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiến hành nhằm đảm bảo quyền lợi cũng như sự ràng buộc về mặt pháp lý của mỗi người.

Đang chấp hành án treo có được kết hôn theo quy định của pháp luật.

Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, khi nam, nữ kết hôn với nhau phải có đủ các điều kiện sau:

– Thứ nhất, nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên;

– Thứ hai, việc quyết định kết hôn phải do nam nữ tự nguyện;

– Thứ ba, nam, nữ kết hôn không bị mất năng lực hành vi dân sự;

– Thứ tư, nam, nữ kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn như sau:

+ Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, cản trở việc kết hôn;

+ Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

+ Kết hôn với những người có cùng dòng máu trực hệ hoặc có họ trong phạm vi ba đời; giữa người cho và nhận nuôi con nuôi; giữa cha dượng, mẹ kế với con riêng; cha chồng, mẹ vợ với con dâu, con rể…

Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện về kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình và không thuộc các trường hợp cấm kết hôn thì bạn sẽ được đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật. Việc bạn đang bị chịu án treo không ảnh hưởng đến việc đăng ký kết hôn của bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn Hướng Dẫn Luật về việc Đang chấp hành án treo có được kết hôn đưa ra trên cơ sở quy định của pháp luật hiện hành và thông tin quý khách hàng cung cấp. Nếu còn bất cứ vướng mắc gì xin quý khách vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 24/7: 1900888 để gặp luật sư tư vấn trực tiếp và để yêu cầu cung cấp dịch vụ.

Bài viết tham khảo:

Luật sư tư vấn hôn nhân

Kiến thức luật hôn nhân

Hỏi đáp luật hôn nhân

Văn bản luật hôn nhân

– Luật sư tư vấn pháp luật